สถานที่รวมเหล่าวัยรุ่นจังหวัดร้อยเอ็ดจะเป็นที่ไหนไปไม่ได้เลยนอกจากบึงพลาญชัยแลนด์มาร์คใหญ่สุดของจังหวัดแต่ไม่เพียงเท่านั้น ข้างบึงพลาญชัยเองก็มีพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำปลาน้ำจืด บริเวณลานกว้างข้างหน้ามีถนนราบเรียบเป็นพื้นที่พอเหมาะสำหรับสเก็ตบอร์ดกีฬาผาดโผนของเหล่าวัยรุ่นที่ชอบความท้าทาย กล้าหาญเด็ดเดี่ยว และมุ่งมั่นตั้งใจ
ก่อนหน้านี้สถานที่เล่นจะไม่ใช่บริเวณโดยรอบนี้แต่จะเป็นทางเดินถนนหน้าหอโหวดแต่เนื่องด้วยสร้างความเสียหายแก่ทางเดินนั้นทำให้ทางเทศบาลจังหวัดร้อยเอ็ดได้จัดลานกว้างข้างพิพิธภัณฑ์ ให้พร้อมทั้งนำ ทางลาดสเก็ตบอร์ด ( แลมป์ ) มาติดตั้งให้ แต่เนื่องด้วยพื้นผิวบริเวณนี้ค่อนข้างขรุขระและไม่สม่ำเสมอทำให้เกิดอันตรายบ่อยครั้งแต่ก็พอเล่นได้อยู่บ้าง
โดยสนามที่เหมาะแก่การเล่นสเก็ตบอร์ดนั้นจะเป็นพื้นผิวรอบเรียบขัดมันเหมือนพื้นผิวสนามบาส จึงได้ย้ายมาลานข้างหน้าพิพิธภัณฑ์แทนเนื่องจากข้างหน้านี้มีที่พื้นราบเรียบ แม้จะไม่ได้ขัดมันแบบสนามบาส แต่ก็พอที่จะลดการบาดเจ็บจากการเล่นกีฬาชนิดนี้ได้ จากกลุ่มคนผู้เล่นสเก็ตบอร์ดนั้นมีทั้งเด็กและผู้ใหญ่เลย ตั้งแต่วัยรุ่นตอนต้นจนถึงวัยกลางคนเลยทีเดียว
บ้างก็มีกิจกรรมการแข่งขันที่จัดขึ้นกันเองภายในกลุ่ม หรือกระทั่งรวมตัวกันออกเที่ยวเล่นสเก็ตบอร์ดนี้ตามจังหวัดต่าง ๆ เช่น จังหวัดยโสธร ถือเป็นการใช้เวลาว่างตามความสนใจให้เกิดประโยชน์ ทั้งออกกำลังกายเสริมสร้างความแข็งแรง เสริมสร้างมิตรภาพพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์กัน พวกเขาเล่นกันทุกวันโดยปกติวันธรรมดาช่วงเลิกเรียนแม้ปิดเทอมก็ด้วย ตั้งแต่ห้าโมงเย็น 17.00 น. เป็นต้นไป หากใครสนใจก็สามารถเข้ามาร่วมเล่นด้วยกันได้
![](https://thelouder.co/wp-content/uploads/2023/04/DSC_0231-1-scaled-e1680858973247-1024x667.jpg)
‘สเก็ตบอร์ด ไม่ได้ยาก อยู่ความกล้าล้วนๆ’
ณัฐพงษ์ นนทสิน
Louder สนับสนุนเยาวชนไทยให้กล้าแสดงออก
ติดตามข่าวสารกลุ่มสเก็ตบอร์ดร้อยเอ็ดได้ที่ เฟซบุ๊กแฟนเพจ 101CREW
แหล่งข่าว
พิว ภัทรพงศ์ บุญใหญ่ อายุ 21 ปี
ฟาร์ม จิรวัฒน์ แสนสุนนท์ อายุ 19 ปี
เทอร์โบ ณัฐพงษ์ นนทสิน อายุ 18 ปี